fbpx

Sẽ bị phạt nếu chèn quảng cáo vào phần nội dung báo điện tử

Hôm nay trên nhiều diễn đàn, đặc biệt những diễn đàn liên quan đến quảng cáo trực tuyến, kiếm tiền bằng Adsense thông qua việc viết blog, những groups diễn đàn SEO, hay thiết kế web,… nhiều người đang bàn tán nhau về nội dung của Điều 38 Nghị định 38/2021/NĐ-CP về quy định sẽ bị xử phạt nếu chèn quảng cáo lẫn vào phần nội dung tin bài trên trang báo điện tử hay trang thông tin tổng hợp, vậy thực hư vấn đề này như thế nào?

xu-phat-quang-cao-bao-dien-tu

Theo tìm hiểu của chúng tôi thì thông tin trên là hoàn toàn chính xác, và Nghị định 38/2021/NĐ-CP sẽ có hiệu lực từ 01/6/2021. Cụ thể về Điều 38 Nghị định 38/2021/NĐ-CP được quy định như sau:

Bị phạt nếu chèn quảng cáo vào nội dung báo điện tử

Phạt tiền từ 10 – 15 triệu đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

  • Không thiết kế để độc giả có thể chủ động tắt hoặc mở quảng cáo không ở vùng cố định;
  • Thời gian chờ tắt hoặc mở quảng cáo không ở vùng cố định vượt quá 1,5 giây;
  • Thiết kế, bố trí phần quảng cáo lẫn vào phần nội dung tin, bài.

Đối với những vi phạm này còn bị áp dụng biện pháp khắc phục hậu quả là buộc tháo gỡ quảng cáo.

xu-phat-quang-cao-bao-in
Nghị định còn xử phạt vi phạm bao gồm cả trên báo in

Phạt tiền từ 05 – 10 triệu đồng đối với một trong các hành vi sau đây trên báo điện tử và trang thông tin điện tử:

  • Không thông báo theo quy định về tên, địa chỉ, tổ chức, cá nhân kinh doanh dịch vụ quảng cáo Việt Nam thực hiện dịch vụ quảng cáo cho chủ sở hữu trang thông tin điện tử của tổ chức, cá nhân nước ngoài kinh doanh dịch vụ quảng cáo xuyên biên giới;
  • Không báo cáo theo quy định về hoạt động thực hiện dịch vụ quảng cáo của tổ chức, cá nhân kinh doanh dịch vụ quảng cáo Việt Nam thực hiện dịch vụ quảng cáo cho chủ sở hữu trang thông tin điện tử của tổ chức, cá nhân nước ngoài kinh doanh dịch vụ quảng cáo xuyên biên giới;
  • Quảng cáo trên trang thông tin điện tử của tổ chức, cá nhân nước ngoài kinh doanh dịch vụ quảng cáo xuyên biên giới mà không thông qua tổ chức, cá nhân kinh doanh dịch vụ quảng cáo đã đăng ký hoạt động hợp pháp tại Việt Nam.

xu-phat-quang-cao-trang-tin-dien-tu

Bình luận về quy định tại Điều 38 của Nghị định 38/2021/NĐ-CP

Ngay sau khi thông tin về quy định xử phạt tại Điều 38 của Nghị định 38/2021/NĐ-CP, về việc chèn quảng cáo lẫn vào nội dung báo điện tử và trang thông tin điện tử tổng hợp, nhiều ý kiến bình luận cũng đã được đưa ra.

Rất nhiều người bày tỏ đồng tình với quy định, vì họ luôn cảm thấy khó chịu với những quảng cáo xuất hiện chen ngang trong nội dung của các tin bài trên báo điện tử hay trang thông tin điện tử. Tuy nhiên một số người lại cảm thấy có phần lo lắng, đặc biệt những người đang có hoạt động kiếm tiền nhờ các chiến dịch quảng cáo Adsense trên internet như: lập trang thông tin tổng hợp, trang review, hay đang viết blog kiếm tiền quảng cáo,…

binh-luan-nghi-dinh-38-NĐCP

Khi được một số bạn bè hỏi về vấn đề này, dù không đưa ra nhận xét cụ thể nào, tuy nhiên chúng tôi cũng phải nói rằng: khi có một quy định được nhà nước ban hành thì đều đã dựa trên quá trình xem xét và nghiên cứu ở nhiều khía cạnh. Vì vậy chúng tôi nghĩ: bất kỳ ai đang làm công việc gì, kiếm tiền từ đâu thì cũng nên thể hiện tinh thần “thượng tôn pháp luật”, tuân thủ đúng theo quy định.